Ang aming mga kaibigan ay mga laruan, mga tala mula sa isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita. Buod ng aralin sa pagbuo ng pagsasalita

Buod ng aralin sa pagbuo ng pagsasalita

"Mga paboritong laruan" Batay sa mga tula ni A.L. Barto

Mga layunin:
Pang-edukasyon;

- patuloy na bumuo ng interes sa mga tula ni A. Barto;
- palawakin at pagyamanin ang bokabularyo;
- patuloy na magturo upang maunawaan kung ano ang mabuti at kung ano ang masama;
Pagwawasto;
- pagsamahin ang pangkalahatang konsepto ng "laruan";
- upang bumuo ng mga kasanayan sa pagbuo ng salita ng mga pangngalan na may maliliit na suffix.
Pang-edukasyon;
- turuang makinig nang mabuti, maingat, at sagutin ang mga tanong batay sa teksto;
- linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa mga laruan.
Pag-unlad;
- bumuo ng memorya, pag-iisip, imahinasyon, visual na pang-unawa;
- gisingin ang mga bata upang malutas ang mga sitwasyon ng problema, magsagawa ng mga simpleng gawain sa mga laruan nang nakapag-iisa o sa tulong ng isang guro.
Kagamitan para sa aralin: mga laruan: isang liyebre, isang oso, isang kabayo, isang trak na may isang kuting, isang manika na may bola, isang mangkok ng tubig.
Panimulang gawain: pagsasaulo ng mga tula ni A. Barto, pag-uusap na “My toys”.
Pag-unlad ng aralin
Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog. Ang mga laruan ay nakatago sa ilalim ng mga kumot.
Guys, ngayon may mga bisita tayo, kamustahin natin sila at bigyan ang ating mga bisita ng paborito nating laro ng daliri.
MGA BISITA
Ang mga panauhin ay tumakbo kay Katya, (tinatakbuhan namin ang mga daliri ng isang kamay kasama ang palad ng kabilang kamay)
Nagkamayan ang lahat.
Hello Zhora, (ikonekta ang hinlalaki at hintuturo)
Hello Zhanna, (malaki at katamtaman)
Masaya si Seryozha, (malaki at walang pangalan)
Rada Snezhana. (hinlalaki at maliit na daliri)
Gusto mo ng pie? (magdikit ang iyong mga palad)
Baka isang shortbread (ipakita ang 2 bukas na palad)
O isang sungay (naglagay kami ng 2 kamao sa ibabaw ng bawat isa)
Narito ang isang jelly bean para sa iyo, (itinuro ang daliri sa nakabukang palad)
Kumuha ka ng kaunti (ibaluktot ang iyong mga palad sa mga kamao nang maraming beses)
Mabilis na napailing ang lahat sa mga mumo
At nagpalakpakan sila!
Umupo sa mga upuan
Guys, mahilig ba kayo sa surprises? Tingnan mo, may mga laruan na nakatago dito, at kailangan mong hulaan kung alin. Makinig sa unang bugtong:
Sumakay ako nang mas mabilis kaysa sa hangin,
"" Clack-clak, "" - Kumatok ako sa aking mga paa,
Sumigaw ako ng malakas "yoke"
Umupo ka sa likod mo at ipapasakay kita! (Kabayo)
Tama, ito ay isang kabayo. Tingnan kung anong kabayo ito. maganda? Paano "nagsasalita" ang isang kabayo? Sabihin nating yig-go-go magkasama. Paano ito nag-click? Anong kabayo? Ano ang nakikita mo sa kabayo?
(Ang mga bata, kasama ng guro, ay tumitingin sa kabayo at pinangalanan ang buntot, kiling, tainga, paa, mata, atbp. Pagkatapos ay hilingin sa kanila ng guro na alalahanin ang tula tungkol sa kabayo.)
Mahal ko ang aking kabayo
Susuklayin ko ng maayos ang kanyang balahibo,
Magsusuklay ako ng buntot
At sasakay ako sa kabayo para bisitahin.
Guys, magaling bang may-ari ang tula na ito? Bakit ka nagdesisyon? (Mga sagot ng mga bata)
Ngayon makinig sa susunod na bugtong.
Ang hayop na ito ay nakatira lamang sa bahay.
Ang lahat ay pamilyar sa halimaw na ito.
Siya ay may bigote na parang mga karayom ​​sa pagniniting.
Kumakanta siya ng purring song.
Ang daga lang ang takot sa kanya...
nahulaan mo ba? Ito ay isang pusa)
Kunin natin ang pusa. Inilalarawan namin ang pusa. Ginagaya namin kung paano ito umuungol at umuungol.
Bukas ang mga ilaw, humuhuni ang makina
Mga gulong sa mga gulong
Gumagalaw sa daan
Nasa sarili natin... (kotse)
Kumuha kami ng kotse. Paano ito buzz at beep.
Alalahanin natin ang tula tungkol sa kotse at pusa.
Hindi, nagpasya kami nang walang kabuluhan
Pasakayin ang pusa sa kotse.
Hindi sanay sumakay ang pusa
Tumagilid ang trak.
Ano pa ang maaari mong dalhin sa isang trak? (Mga sagot ng mga bata)
Naku, mga bata, narinig ko lang ba o talagang may umiiyak sa aming washroom? Tara na at tingnan natin.
(Magkasama kaming pumunta sa banyo, at may nakahiga na kuneho na nakabalot ng tuwalya)
Guys, anong uri ng maybahay ang nag-iwan ng kuneho na ito dito?
Isama natin siya.
Baka isa sa inyo ang gumawa nito?
Naglalarawan ng isang kuneho
Mga bata, may alam ba tayong tula tungkol sa kuneho?
Basahin natin, baka lalong uminit ang ating kuneho?
Iniwan ng may-ari ang kuneho -
Isang kuneho ang naiwan sa ulan.
Hindi ako makaalis sa bench,
basang basa na ako.
Guys, mangyaring sabihin sa akin kung ang kuneho na ito ay may mabuting may-ari. Posible bang iwanan ang iyong mga laruan sa labas? Paano kung ihagis sila? Paano natin matutulungan ang kuneho upang siya ay maging mas masaya at mas mainit? Makipaglaro tayo sa kanya. (Tumayo tayo sa isang bilog)
Minuto ng pisikal na edukasyon.
Nakaupo si gray na kuneho (umupo kami)
At ipinikit niya ang kanyang tenga. (Inilapit namin ang aming mga kamay sa aming ulo at kumilos)
Ganito, ganito
Ipinikit niya ang kanyang mga tenga.
Malamig para sa kuneho umupo
Kailangan nating magpainit ng ating mga paa. (ipakpak ang aming mga kamay)
Ganito, ganito
Kailangan nating painitin ang ating maliliit na paa!
Malamig para sa kuneho na tumayo
Kailangang tumalon ang kuneho. (pagtatalon)
Ganito, ganito
Kailangang tumalon ang kuneho!
Tinakot ng lobo ang kuneho!
Agad na tumakbo ang kuneho palayo!
Tingnan guys, kung gaano kasaya ang kuneho! Sabi niya "Salamat" sa inyong lahat.
Susunod na bugtong.
Siya ay kayumanggi at clubfooted,
Nanghuhuli ng isda gamit ang isang malakas na paa.
At mahilig din siya sa honey!
Sino ang tatawag sa sweet tooth? (Oso)
Hulaan ng mga bata ang laruan at pinag-uusapan ito. Anong uri ng oso, ano ang mayroon ang oso. Pinangalanan ng mga bata ang mga bahagi ng katawan. Nag-aalok ang guro na umungol tulad ng ginagawa ng oso. Pagkatapos ay nag-aalok siya na sabihin ang isang tula tungkol sa isang oso.
Nahulog ang teddy bear sa sahig
Pinunit nila ang paa ng oso.
Hindi ko pa rin siya iiwan -
Dahil magaling siya.
Guys, kung ang paa ng oso ay natanggal, iyon ay mabuti o masamang gawa. Mabuti ba o masama na ayaw itapon ng babae ang teddy bear?
Mga bata, hindi pa tapos ang ating mga laruan
Pakinggan ang sumusunod na bugtong:
Sinisipa nila siya, ngunit hindi siya umiiyak
Inihagis nila siya, ngunit siya ay tumatalon.
Ano ito? Tama, ito ay isang bola.
Tingnan mo ang ganda niya, anong kulay niya? Anong hugis iyon? Malaki ba siya o maliit? (Kami ay nagsasagawa ng isang eksperimento sa isang bola. Ang bola ay hindi lumulubog sa isang palanggana ng tubig, nililinaw namin ang mga katangian ng bola: magaan, goma, bilog.
May alam ka bang tula tungkol sa bola? Basahin natin ito!
Ang aming Tanya ay sumisigaw ng malakas:
Naghulog siya ng bola sa ilog.
- Manahimik, Tanechka, huwag kang umiyak:
Ang bola ay hindi malulunod sa ilog.
Magaling! Mahusay na binibigkas ng lahat ang kanilang mga tula. Paano sabihin sa isang salita: kabayo, oso, eroplano, bola, kotse, manika. (Mga laruan)
Guys, sabihin natin kung sino ang sumulat ng lahat ng mga tula tungkol sa mga laruan. (Agniya Lvovna Barto)
Guys, sabihin mo sa akin, posible bang mapunit ang mga laruan? (Ito ay ipinagbabawal) Bakit hindi? (Nasaktan sila. Nasasaktan din sila)
Guys, posible bang mag-iwan ng mga laruan sa labas? (Hindi. Walang matitirang laruan.)
Guys, paano kayo maglalaro ng makinilya para hindi masira? (Kailangan mong igulong siya sa pamamagitan ng lubid, hindi ka maaaring magsinungaling sa makina)
Guys, para masigurado na laging maganda ang mga laruan natin, ano ang dapat nating gawin? (Maghugas, magsuklay)
Guys, kailangan mong alagaan ang iyong mga laruan: kailangan mong maglaro nang maingat upang hindi mahulog. At kung mahulog sila, ano ang maaaring mangyari? (Maaaring masira, bumagsak) Tawagin natin sila ng magiliw. (manika-manika, bola-bola, kuneho-kuneho, target ng oso, kotse-kotse, kabayo-kabayo)
Ito na ang katapusan ng aralin, mga bata, magpaalam na tayo sa ating mga bisita, at laruin natin ang ating mga bagong laruan.

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa senior group
PAGBUO NG ASPEKTO NG GRAMATIKA NG PANANALITA
SA PAKSANG "Mga Laruan"

Mga gawain.

  • Mag-ehersisyo ang mga bata sa pagbuo ng mga adjectives ("Ano ang ginawa nito?)";

sa pagbuo ng kumplikadong pangungusap na may pang-abay na pang-ugnay na "a"; sa koordinasyon ng isang pangngalan na may pang-uri ("Sabihin mo sa akin ang tungkol sa laruan"), isang pangngalan na may personal na panghalip ("Akin, akin, akin");

  • sanayin ang mga bata sa paggamit ng mga spatial na pang-ukol at sa paggamit ng mga pangngalan sa genitive case.
  • Bumuo ng atensyon at aktibidad sa pagsasalita.
  • Pagpapaunlad ng isang mapagmalasakit na saloobin sa mga tao sa paligid mo at mga laruan.

    materyal. Mga laruan na gawa sa iba't ibang mga materyales; mga larawang naglalarawan ng mga batang naglalaro (para sa larong "Ano ang nasa larawan?"); isang hanay ng mga larawan sa isang kahon o sobre na may mga larawan ng mga laruan (para sa larong "My, my, mine"); isang laruan ng oso, isang upuan, isang balde, isang kahon na may maliliit na laruan (para sa isang kuwento tungkol sa mga laruan), isang maliit na screen (para sa larong "Ano ang nawala?"); mga larawang naglalarawan ng mga sirang laruan (para sa larong "Ano ang kulang?").

    Pag-unlad ng aralin.
    Nakatayo ang mga bata sa carpet.
    - Hello mga bata. Ano sa tingin mo ang ibig sabihin ng "hello"? (Mga indibidwal na sagot mula sa mga bata). Ang salitang ito ay nangangahulugan ng pagnanais ng kalusugan sa ibang tao. Hangarin natin ang kalusugan ng bawat isa. (Binabati ng mga bata ang kanilang kapitbahay sa isang bilog, tinatawag siya sa kanyang pangalan. Binabati nila ang mga panauhin sa koro.)

    Tuwing umaga pumupunta ka sa kindergarten. Gusto mo ba ang aming kindergarten? Gusto mo ba ang aming grupo? Ano ang pinakagusto mo sa aming grupo? (Mga indibidwal na sagot mula sa mga bata). Sa katunayan, mayroon kaming maraming iba't ibang mga kagiliw-giliw na mga laro at mga laruan.

    Lumapit ang mga bata sa mesa kung saan inilatag ang mga laruan.
    - Tingnan ang mga laruan na binibisita natin ngayon. Lahat sila ay iba, iba sa isa't isa. Ang mga ito ay iba't ibang laki, iba't ibang kulay, gawa sa iba't ibang mga materyales. Maaari kang maglaro ng iba't ibang mga laro sa kanila. Tingnan natin ang mga ito nang mas malapitan.

    Laro "Saan ito gawa?"
    Mga indibidwal na tugon ng mga bata.
    - Ang nesting doll na ito ay gawa sa kahoy, ibig sabihin ito ay ... (wooden).
    Salaming pagong - ... (salamin)
    Bola ng goma - ... (goma)
    drum na bakal - ... (bakal)
    Clay horse - ... (clay)
    Plastic na balde - ... (plastic)
    Plush bear - ... (teddy)
    Papel na eroplano - ... (papel)
    Plasticine na manika - ... (plasticine)
    Wire ring - ... (wire)

    Ihambing natin ang mga laruang ito.
    (Mga indibidwal na sagot mula sa mga bata)
    Ang bola ay goma, at ang pugad na manika ay kahoy.
    Ang balde ay plastik, at ang eroplano ay papel. atbp.

    "Sabihin mo sa akin ang tungkol sa laruan"
    (Lahat ng mga bata.)
    - Tingnan natin ang ilan sa mga laruang ito.
    Ito ay isang bola. Sabihin mo sa akin, ano siya? (bilog, pula, goma, nababanat...). Paano mo ito mapaglalaruan? (Tamaan, ihagis, saluhin, pagulungin, sipa...)
    Ito ay isang balde. Ano kaya ito? (Pink, plastic, malaki, magaan, maganda...). Paano mo ito mapaglalaruan? (Magtipon ng buhangin dito at magtayo ng mga bahay, o mangolekta ng tubig at tubig na mga bulaklak, o ilipat ang isang bagay...).
    Ito ay isang eroplano. Ano siya? (Magaan, papel, madaling mapunit, maaaring kulubot...). Paano mo ito mapaglalaruan? (ilunsad sa himpapawid, ayusin ang mga kumpetisyon upang makita kung kaninong eroplano ang lilipad nang mas malayo.)

    Iba-iba ang mga laruan at maaaring laruin sa iba't ibang paraan.
    "Ano ang nasa larawan?"
    - Bawat isa sa inyo ay may larawan. Sabihin sa amin kung sino ang nakalarawan dito at kung ano ang kanyang ginagawa.
    (Ang isang batang babae ay tumalon ng lubid. Ang isang batang lalaki ay naglalaro ng isang umiikot na tuktok. Ang isang batang babae ay nagtatayo ng isang piramide...)

    Pisikal na ehersisyo.
    Matatag na Sundalo
    Sumandal lahat pasulong
    At pagkatapos ay kabaligtaran.
    Sumandal sa kaliwa, kanan,
    Sumandal, huwag tamad!
    Tumayo sa isang paa
    Para kang matibay na sundalo.
    Idikit ang iyong mga kamay sa iyong dibdib,
    Tingnan mo, huwag kang mahulog!
    Itaas ang mga kamay, mga kamay sa gilid,
    At on the spot - hop, hop, hop!
    Huminga sa pamamagitan ng iyong ilong at huminga sa iyong bibig.
    Huminga tayo ng mas malalim... At pagkatapos...
    Magmartsa sa lugar nang dahan-dahan.
    Mga bata. Ay, maganda ang charger.

    Lumipat ang mga bata sa karpet.

    Laro "Akin, akin, akin"
    - Ang batang babae na si Tanya mula sa kalapit na grupo ay nagpasya na ibigay sa iyo ang kanyang mga laruan (sa mga card). Kaninong mga laruan ito? (Tannins). Binigyan ako ni Tanya ng drum. Ito ang drum ko ngayon. Nastya, ano ang ibinigay sa iyo ni Tanya? (Mga indibidwal na sagot mula sa mga bata)

    At ngayon sasabihin ko sa iyo ang isang kuwento. Alam mo ba na kapag ang lahat ng mga bata ay umuwi mula sa kindergarten sa gabi, ang mga laruan ay nabubuhay at nagsimulang maglaro. Bumisita sila sa isa't isa, umiinom ng tsaa mula sa mga laruang pinggan, tinatrato ang kanilang mga sarili sa laruang tinapay mula sa luya at cookies at nagbabahagi ng pinakabagong balita: sino ang nakipaglaro sa kanila, anong mga kagiliw-giliw na laro ang ginawa ng mga bata sa kanila,
    At pagkatapos ay isang araw nagpasya ang mga laruan na maglaro ng taguan. Si Mishka ang napili bilang driver. Lumingon siya sa dingding at matapat na nagsimulang magbilang hanggang 10. Nagpasya ang mga tusong laruan na itago ang lahat sa isang kahon, na nakatayo... (malapit sa upuan).
    Nang matapos ang pagbilang, pumunta si Mishka upang tumingin. Tumingin muna siya ... (sa likod ng kahon), pagkatapos ... (sa ilalim ng upuan), pagkatapos ay umakyat ... (sa upuan) kung saan nakatayo ang balde. Tumingin siya...(sa balde), hindi nakatiis at nahulog dito, sobrang clumsy! Lumabas siya... (mula sa balde), tumalon... (mula sa upuan hanggang sa sahig), tumingin sa paligid, naglakad-lakad... (sa paligid ng upuan), umakyat... (sa kahon), umupo pababa dito at naisip: "Saan sila nagtatago?" Sa oras na ito, ang isa sa mga laruan sa kahon ay mahinang bumahing. Dahil sa sorpresa, nahulog si Mishka ... (mula sa kahon), ngunit agad itong tiningnan. Ganyan ko nahanap ang mga kaibigan ko!

    Laro "Ano ang kulang?"
    - Iminumungkahi kong maglaro ka ng iba't ibang mga laruan na nakatago sa kahon. Narito sila (kumuha ng 5-6 na laruan). Gusto nilang makipaglaro sa iyo ng taguan. Tingnang mabuti ang mga ito, tandaan ang mga ito (5-8 segundo). (takpan ang mga laruan ng maliit na screen, ibalik ang isa sa kahon, ayusin muli ang iba. Alisin ang screen.) Sabihin mo sa akin, ano ang kulang? (3-4 beses).

    Ngunit kung minsan ang mga laruan ay nagrereklamo sa isa't isa: kung ano ang nasira, napunit, nasira...
    Laro "Ano ang kulang?"
    Bawat bata ay may card na may larawan ng sirang laruan.
    - Ngayon tingnang mabuti ang iyong mga larawan. Inilalarawan nila ang mga laruan na sinira ng mga bata. Sabihin sa akin kung may kulang sa bawat isa sa mga laruang ito (Mga indibidwal na tugon ng mga bata).
    - Alam mo at ako na ang mga laruan ay dapat hawakan nang may pag-iingat at hindi sira. Alam mo ang tulang "Alagaan ang iyong mga laruan." Alalahanin natin siya.
    Alagaan ang mga laruan
    Truck na walang gulong
    Ang ilong ng hedgehog ay hindi nakadikit
    Ang mga manok ay naging itim
    At lumalabas ang cotton wool sa manika!
    May mga bagong laruan
    At ngayon sila ay mga matandang babae.
    Dalhin natin ito mabilis
    Mga karayom ​​at pandikit
    Mga sinulid, mga spool
    At nag-aayos kami ng mga laruan.
    At nagpapasalamat kami sa iyo para dito mula sa kaibuturan ng aming mga puso
    Ang mga bata ay magpapasalamat sa iyo.

Nilalaman ng programa:

Mga gawain sa pagwawasto at pang-edukasyon:

    Palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa iba't ibang mga laruan, hugis, materyales kung saan ginawa ang mga ito;

    Bumuo ng visual na pang-unawa, pag-aayos ng titig;

    Matutong kilalanin ang mga bahagi, materyal, mga katangian sa ibabaw;

    Matutong gumawa ng tuluy-tuloy, lohikal na konektadong kuwento tungkol sa isang laruan gamit ang isang sumusuportang diagram;

    Matutong bumuo ng mga de-kalidad na adjectives, ihambing ang mga laruan ayon sa materyal;

    Turuan ang mga bata na kilalanin at pangalanan ang spatial arrangement ng mga bagay;

    Matutong makilala at pangalanan ang mga kulay, shade, at gamitin ang mga ito nang tama kapag naglalarawan ng mga laruan;

    Ayusin ang mga pangalan ng pangunahing geometric na pamantayan.

Mga gawain sa pagwawasto at pagpapaunlad:

    Bumuo ng memorya ng pandinig, pagpindot, memorya ng pandamdam;

    Bumuo ng spatial na pag-iisip, spatial na imahinasyon;

    I-activate ang mga visual na function ng pagsubaybay, tirahan;

    Paunlarin ang pakiramdam ng ugnayan ng mga bata sa mga praktikal na gawain;

    Magbigay ng pangunahing ideya ng mga materyales kung saan ginawa ang mga laruan.

    Bumuo ng mga graphic na kasanayan.

Mga gawain sa pagwawasto at pang-edukasyon:

    Bumuo ng visual na atensyon;

    Upang linangin ang isang emosyonal na tugon sa mga kuwento tungkol sa mga laruan at kanilang pagkakaiba-iba;

    Palakasin ang mga panuntunan sa paghawak ng mga laruan at mga aksyon sa paglalaro.

    Linangin ang pagiging palakaibigan at ang kakayahang maglaro sa isang koponan.

Mga gawain sa pagsasalita:

    Ituro ang pandiwang pagtatalaga ng spatial na pag-aayos ng mga bahagi ng sample;

    Bumuo ng magkakaugnay na pananalita;

    Paunlarin ang bokabularyo ng mga bata.

Indibidwal na trabaho: mga suporta para sa mga batang may convergent strabismus.

Plano ng aralin:

    Panimula sa paksa;

    Tingnan ang slide na "Excursion to the Museum of Antique Toys";

    Pag-uusap sa mga isyu ng isang guro-defectologist;

    Mag-ehersisyo sa pagbuo ng istruktura ng gramatika ng pagsasalita;

  1. Fizminutka;

    Magsanay "Kahon ng hawakan";

    Pagbubuo ng mga naglalarawang kwento gamit ang mga sumusuportang diagram;

    Mga laro gamit ang teknolohiya ng computer;

    Mga himnastiko ng daliri;

    Graphic na gawain.

Kagamitan:

    I-slide ang "Mga antigong laruan";

    Pagsuporta sa mga diagram para sa pagsulat ng mga naglalarawang kwento;

    Mga laruan: oso, pyramid, manika, bola;

    "Kahon ng pagpindot";

    Graphic na gawain "I-unravel ang drawing."

Panimulang gawain:

    Pagsusuri ng mga guhit;

    Pagbasa ng mga gawa ng fiction;

    Organisasyon ng isang role-playing game na "Toy Store".

Pag-unlad ng aralin:

Panimula sa aralin.

Teacher-defectologist: Mahilig kayong maglaro. Ano ang kailangan mo para maging kawili-wili ang iyong laro?

Mga sagot ng mga bata.

Teacher-defectologist: Tama, kailangan mo ng mga kaibigan at kawili-wiling mga laruan.

Sa palagay mo gaano katagal ang nakalipas na may mga laruan ang mga bata? Ano sila at bakit?

Mga sagot ng mga bata.

Teacher-defectologist: Ngayon ay manonood tayo ng isang maliit na pelikulang "Mga Antigong Laruan". Bigyang-pansin ang uri ng mga laruan at ang mga materyales kung saan ginawa ang mga ito.

Tingnan ang slide.

Teacher-defectologist: Sabihin mo sa akin, bakit walang mga eroplano, helicopter, o sasakyan sa mga lumang laruan? Sino at paano gumawa ng mga laruan para sa mga bata? Ng alin?

Mga sagot ng mga bata.

Teacher-defectologist: Ang mga laruan ay ginawa mula sa luwad, tela, kahoy, at mga bato. Nang maglaon, nang malaman ng mga tao kung paano gumawa ng salamin, sinimulan nilang gawin ang mga ito mula sa salamin. Halimbawa, mga dekorasyon ng Christmas tree, mga pinggan.

Teacher-defectologist: Alam namin na ang mga laruan ay gawa sa iba't ibang materyales. Sabihin mo sa akin,

Kung ang laruan ay gawa sa luwad, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa dayami, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa tela, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa lana, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa plastik, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa plush, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa cotton wool, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa salamin, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa karton, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa papel, ano ang tawag dito?

Kung ang laruan ay gawa sa goma, ano ang tawag dito?

Teacher-defectologist: Sa loob ng mahabang panahon, gustung-gusto ng mga tao na magsulat ng mga bugtong tungkol sa kanilang mga paboritong paksa. Iminumungkahi kong hulaan ang mga bugtong tungkol sa mga laruan.

Napapikit siya

At nagkukwento.

Baka "Nanay!" sigaw

At humiga sa andador (manika).

Siya ay payat at gwapo, may makapal na kiling.

Sayang at hindi ka makakalaban dito,

Maaari ka lamang umindayog (ang kabayo ay isang tumba-tumba).

Kung tumama ka sa pader, talbog ako.

Ihagis mo ito sa lupa, at ako ay tatalon.

Lumilipad ako mula sa palad hanggang sa palad,

I don’t want to lie still (bola).

Mayroong iba't ibang mga kasintahan sa malapit,

Pero magkamukha sila.

Umupo silang lahat sa tabi ng isa't isa,

At isang laruan lamang (matryoshka dolls).

Sumasayaw ang sanggol, ngunit isang paa lamang (spinning top)

Pisikal na ehersisyo "Pagod kami."

Pagod na kami, sobrang tagal na naming nakaupo.

Gusto naming magpainit.

Pagkatapos ay tumingin sila sa dingding,

Tapos tumingin sila sa bintana.

Kanan, kaliwa,

At pagkatapos ay kabaligtaran.

Magsimula tayo sa squats

Baluktot namin ang aming mga binti nang lubusan.

At umupo kami sa huling pagkakataon,

At saka sila umupo.

Teacher-defectologist: Ngayon gusto kong suriin kung nakikilala mo ang laruan nang hindi ito nakikita.

Magsanay ng "Box of touch".

Teacher-defectologist: Kayong bawat isa ay may laruan sa inyong mga kamay. Magkaiba sila, gawa sa iba't ibang materyales. Sabihin sa amin ang tungkol sa kanila. At ang diagram na ito ay makakatulong sa iyo dito.

Pagsulat ng mga naglalarawang kwento gamit ang isang balangkas.

Teacher-defectologist: Iminumungkahi kong maglaro ka ng mga logic games na may kinalaman sa mga laruan.

Mga laro gamit ang teknolohiya ng computer "Pag-aalis ng mga hindi kinakailangang bagay", "Ano ang mauna, ano pagkatapos", "Pagkakasunud-sunod ng dalawang elemento", "Hanapin ang parehong bagay bilang sample", "Kunin ang nawawalang bagay", "Punan ang talahanayan ”.

Teacher-defectologist: Magaling! Ngayon gusto kong tugunan ka sa ngalan ng mga laruan. Makinig sa kanta ng mga laruan.

Gustung-gusto ng mga bata ang mga laruan

Yan ang sinasabi ng lahat.

Well, ano ang tungkol sa mga laruan?

Ayaw ng mga lalaki?

Nagtatampo sila sa mga kaluluwa!

Sayang at hindi lahat napapansin nito!

Hindi mo mapapansin ang insulto

Ayon sa amin.

Pinapatawad namin ang mga lalaki

Mahal ko ang anumang pagkakasala.

Speech pathologist teacher: Tungkol saan ang laruang kanta na ito?

Mga sagot ng mga bata.

Teacher-defectologist: Maraming laruan sa kahon, at nagkahalo sila. Alisin natin ang mga ito ngayon.

Finger gymnastics na "Ball".

Mabilis na palakihin ang lobo magkadikit ang lahat ng daliri ng magkabilang kamay

mga tip

Lumalaki na siya sa ganitong posisyon ay hinihipan namin sila

Biglang pumutok ang lobo, lumabas ang hangin, ang mga daliri ay may hugis ng bola

Siya ay naging payat at payat. Ang hangin ay "lumalabas" at ang mga daliri ay kumukuha

Unang pwesto

Ang gawain na "Untangle the drawing" ay nakumpleto sa isang tapos na base.

Summary: Ano ang pinag-usapan natin ngayon? Pareho ba ang lahat ng laruan? Paano naiiba ang mga laruan? Ano ang pagkakatulad nila?

Pang-edukasyon sa preschool na badyet ng munisipyo

institusyon - "Kindergarten No. 5" ng isang uri ng compensatory.

urban district lungsod ng Sterlitamak

Republika ng Bashkortostan

"Mga laruan"

buod ng pinagsama-samang aralin

gamit ang teknolohiya ng kompyuter

sa pangkat ng paghahanda No. 3

Inihanda ni: Sagitova G.Z.

pathologist sa pagsasalita ng guro

Klase.
Paksa. Oso. Nakatingin sa malalaki at maliliit na oso.
Mga uri ng aktibidad ng mga bata: paglalaro, komunikasyon, pananaliksik-kognitibo, musikal.
Mga Layunin: upang ipakilala ang mga bata sa mga pangalan ng mga bagay sa kanilang agarang kapaligiran: bear toy; matutong ilarawan ang isang laruan (pangalanan ang mga bahagi, sukat, katangian), hanapin ang larawan nito sa mga larawan, ihambing ang malalaki at maliliit na laruan; bumuo ng pagsasalita, interes sa mga paggalaw sa musika; pagyamanin ang bokabularyo ng mga bata.
Mga target na patnubay para sa edukasyon sa preschool: nakikilahok sa larong "Find the Bear", nagpapakita ng emosyonal na pagtugon sa mga musikal na gawa na naa-access sa edad (Russian folk melody "Polyanka", inayos ni G. Fried); maaaring makipag-usap tungkol sa kung ano ang ipinapakita sa larawan, tungkol sa isang laruan (isang oso at mga larawan nito sa mga larawan), suriin at ihambing ang mga bagay ayon sa laki sa tulong ng mga nangungunang tanong mula sa guro.
Mga materyales at kagamitan: dalawang teddy bear na magkakaibang laki, mga larawan ng iba't ibang mga laruan (isang liyebre, isang trak, isang manika, isang bola, 2-3 larawan ng isang oso).
Musical accompaniment: Russian folk melody na "Polyanka", na inayos ni G. Fried.
Organisadong gawaing pang-edukasyon.
1. Pansamahang sandali.
Guro (nagpakita ng malaking teddy bear). Guys, tingnan at sabihin sa akin kung sino ito.
Kung tama ang sagot ng mga bata, kinukumpirma ng guro ang kanilang sagot at tatanungin ang mga bata na pangalanan ang laruang nanatiling tahimik.

2. Pangunahing bahagi. Nakatingin sa isang laruan.
Tagapagturo. Lumapit ka sa oso, haplusin ang malalambot na balahibo nito, hawakan ang tainga nito, makinis na ilong, malambot na paa, tiyan, tingnan kung anong uri ng mga mata nito.
Tinitingnan at hinawakan ng mga bata ang oso.
- Anong oso? (Hinihikayat ang mga bata na makipag-usap sa kanya.) Ang aming oso (ano?) ay malaki, malambot, ang kanyang mga tainga (ano?) ay malambot, ang kanyang mga paa (ano?) ay malambot, at ang kanyang tiyan (ano?), buntot (ano? ). Makinis ang ilong ng oso, bilog ang mga mata, parang mga butones.
– Pangalanan ang mga bahagi ng laruan. (Ilong, buntot, paa, tiyan, likod.) Nasaan ang ilong ng oso? (Ipinapakita ng mga bata.)
3. Didactic na larong "Hanapin ang oso."
Ang guro ay nakakabit ng mga larawan ng mga laruan sa easel, pagkatapos, itinuro ang mga ito, hiniling sa mga bata na ipakita ang oso: "Narito, sa mga larawan, mayroon ding mga oso, ngunit nakatago sila sa iba pang mga laruan, hanapin sila." Ang mga bata ay maaaring magsalitan sa paglapit at pagturo sa mga larawan ng isang oso.

4. Musikal at ritmikong paggalaw.
Sa Russian folk melody na "Polyanka", na inayos ni G. Fried, inilalarawan ng mga bata kung paano lumalakad ang isang clumsy bear at pumipili ng mga berry, habang ang guro ay nagpapakita at nagkomento sa mga aksyon na inuulit ng mga bata pagkatapos niya: "Ang mga club-toed bear ay naglalakad sa pamamagitan ng paglilinis. (Naglakad sila nang naka-clubfooted gait.) Oh, kung gaano karaming mga berry ang nasa clearing! (Ibinuka nila ang kanilang mga braso sa mga gilid sa pagkagulat.) Kinokolekta ng mga oso ang mga berry sa kanilang mga paa, pagkatapos ay inilagay ito sa kanilang mga bibig. (Gayahin ang mga galaw.)"
5. Paghahambing ng mga oso na may iba't ibang laki.
Mula sa ilalim ng mesa kung saan nakaupo ang malaking oso, kinuha ng guro ang isang maliit na oso at iniupo ito sa tabi ng malaki, at hiniling na pangalanan ang laruan: "Sino ito?" (Oso.) Pagkatapos, itinuro muna ang maliit na oso, pagkatapos ay ang malaki, itinanong niya ang tanong: “Pareho ba ang oso na ito?” Kung nahihirapan ang mga bata sa pagsagot, sasabihin ng guro: “Malaki ang oso natin, at maliit ito. Ano ang ating oso? (Malaki.) At ito? (Maliit.) Malaki ang tenga ng malaking oso, at ang maliit... (maliit na tenga), malaki ang paa ng oso, at ang maliit... (maliit na paa),” atbp.
Pagkatapos ng bawat tanong, binibigyan ng guro ng pagkakataon ang mga bata na sumagot nang nakapag-iisa, at kung nahihirapan sila, hinihikayat ang mga bata na ulitin ang sagot pagkatapos niya.

6. Pagninilay.
Tingnan mo, mga anak ko, kung gaano kasaya sa paglalaro ng ating mga lalaki.
Binabasa ng guro ang isang sipi mula sa isang tula ni Z. Alexandrova sa mga bata at nagpapakita ng mga paggalaw na naaayon sa teksto, at inuulit ng mga bata.
Naputol ang paa ng oso,
Ang pagkakaroon ng nakatapak sa isang paga, stomp muna gamit ang isang paa, pagkatapos ay sa isa pa.
Nagalit siya at nagbanta:
"Makikilala mo ang oso!" Iwaglit ang iyong daliri.
Ibinaon ko ang kono sa mga sanga,
Sumayaw siya sa mga sanga, Tumalon sa dalawang paa sa isang lugar.
Nadulas at nahulog
Sa butas ng badger. Maglupasay.
Isang inaantok na badger ang lumabas
Ungol niya sa oso. Iwaglit ang iyong daliri.
Nanlamig ang mga paa ng oso at umakyat sa isang sanga,
Nakatago gamit ang mouse. Tumalon sa lugar, maglupasay, hawakan ang iyong mga tuhod gamit ang iyong mga kamay.



Mga kaugnay na publikasyon